Chính sách giáo dục

5 năm trong biên chế có được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Tuy nhiên, thời điểm tôi vào công tác, nhà trường thiếu văn thư và thủ quỹ nên có điều động phụ trách công việc này 2 năm.  Đến ngày 1/1/2014, tôi mới trở lại công việc dạy học. Vậy tôi có được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo kể từ 1/1/2017 hay không? – Nguyễn Thị Hà (nguyenha****@gmail.com). * ...

Read More »

Khảo sát đánh giá ngoài Trường ĐH Công nghệ Giao thông vận tải

Đoàn đánh giá do GS.TSKH. Đặng Ứng Vận làm Trưởng đoàn, cùng các thành viên là PGS.TS. Nguyễn Phương Nga – Giám đốc Trung tâm Kiểm định chất lượng giáo dục – Cố vấn, và các thành viên và quan sát viên của đoàn đánh giá. Về phía Trường Đại học Công nghệ GTVT có PGS.TS. Đào Văn Đông – ...

Read More »

Tiền lương 1 giờ dạy thêm được nhân thêm 150%

Lâu nay nhà trường trả tiền thừa giờ cho chúng tôi bằng 100% lương cơ bản (không tính 35% đứng lớp và không nhân 150% theo quy định). Như vậy, có đúng không? – Hoàng Lan Anh (lananh***@gmail.com). * Trả lời: Tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư số: 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 8/3/2013 của liên bộ gồm: Bộ GDĐT, Bộ Nội ...

Read More »

TP HCM triển khai phổ cập bơi cho học sinh

Thông tin từ văn bản này, ngày 23/12/2016, Sở GDĐT có tổ chức cuộc họp với lãnh đạo 24 phòng GDĐT quận huyện về triển khai công tác phổ cập bơi lội, chống tai nạn thương tích và đuối nước cho học sinh. Qua báo cáo của các quận huyện, Sở GDĐT nhận thấy công tác triển khai được thực ...

Read More »

Nhà giáo dạy thêm giờ cho giáo viên khác đi tập huấn được hưởng chế độ

* Trả lời: Tại Điều 3 Thông tư số: 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 8/3/2013 của Bộ Tài chính “Hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương dạy thêm giờ đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục công lập”, có nêu: – Tiền lương của một tháng làm căn cứ tính trả tiền lương dạy thêm giờ của nhà giáo, ...

Read More »

Quảng Bình: Chấm dứt việc bố trí viên chức trong các cơ quan hành chính

Đó là nội dung chỉ đạo của Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Bình tại công văn số 2217/UBND-NC về việc chấm dứt việc bố trí viên chức trong các cơ quan hành chính. Căn cứ các quy định của Chính phủ về việc quản lý công chức, viên chức và kết luận của Chủ tịch Hội đồng nhân dân tỉnh ...

Read More »

Nhiều trường ĐH quyết tâm duy trì chương trình tiên tiến

Đây là ý kiến chung của nhiều đại biểu trong Hội nghị Tổng kết đào tạo theo chương trình tiến tiến giai đoạn 2006 – 2016 tổ chức tại Hà Nội ngày 30/12, dưới sự chủ trì của Bộ trưởng Bộ GDĐT Phùng Xuân Nhạ. Đóng góp tích cực trong đào tạo nhân lực chất lượng cao Tổng kết chung, ...

Read More »

Đủ 5 năm công tác ở vùng ĐBKK được hưởng phụ cấp lâu năm

Nếu theo quy định này thì tôi không được hưởng phụ cấp lâu năm, như vậy rất thiệt thòi vì hiện nay chúng tôi không được hưởng phụ cấp thu hút nữa. Xin hỏi Tòa soạn, chúng tôi được hưởng phụ cấp gì bây giờ? – Ngô Trung Quân (ngotrungquan***@gmail.com). * Trả lời: Theo Điều 5 Nghị định số: 116/2010/NĐ-CP ...

Read More »