Chính sách giáo dục

Trường ĐH Đồng Tháp khai giảng năm học mới

Về đào tạo, trường đang có 5 chuyên ngành thạc sĩ, 17 ngành đào tạo trình độ ĐH và 12 ngành đào tạo trình độ CĐ. Quy mô đào tạo là 10.200 học viên, SV, với 410 học viên cao học; cùng với 2.700 SV hệ liên thông, vừa làm vừa học (đến từ 41 tỉnh, thành trong cả nước). ...

Read More »

Giáo viên dạy tích hợp có được hưởng phụ cấp đặc thù?

* Trả lời: Trước hết bạn cần nghiên cứu thật kỹ và hiểu tường minh Nghị định số: 113/2015/NĐ-CP ngày 9/11/2015 của Chính phủ “Quy định về phụ cấp đặc thù, phụ cấp ưu đãi, phụ cấp trách nhiệm công việc và phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đối với nhà giáo trong các cơ sở giáo dục ...

Read More »

Hội nghị Sinh viên NCKH các trường khối ngành kinh tế và quản trị kinh doanh toàn quốc

Theo PGS.TS Nguyễn Mạnh Toàn –  Hiệu trưởng Trường ĐH Kinh tế, 51 công trình NCKH tiêu biểu được chọn để báo cáo tại Hội nghị đã được lựa chọn trong hàng trăm đề tài từ Hội nghị SV NCKH của các trường, đã vượt qua vòng sơ loại với 112 đề tài thuộc các lĩnh vực khác nhau, từ ...

Read More »

Quy định chuyển tiếp viên chức

* Trả lời: Theo thư bạn viết, chúng tôi có thể hiểu bạn đang quan tâm đến quy định chuyển tiếp viên chức. Cụ thể theo Điều 59 Luật Viên chức quy định: – Viên chức được tuyển dụng trước ngày 1/7/2003 có các quyền, nghĩa vụ và được quản lý như viên chức làm việc theo hợp đồng làm ...

Read More »

Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung

Xin hỏi chuyên mục, theo quy định thì tôi có được hưởng trợ cấp lần đầu 4 triệu đồng hay không? – Nguyễn Ngọc Phương Linh (phonglinh_nn***@gmail.com). * Trả lời: Theo Điều 10 Nghị định số: 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên ...

Read More »

Quy định về giáo viên nước ngoài vào dạy học tại tại các trường phổ thông

Xin hỏi như vậy có sai hay không, có quy định nào về việc mời người nước ngoài về dạy học trong trường phổ thông công lập hay không? – Lê Trung Kiên (ltrungkien***@gmail.com). * Trả lời: Hiện chưa có văn bản quy phạm pháp luật nào quy định về việc giáo viên là người nước ngoài vào giảng dạy ...

Read More »